![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0550-1.jpg)
ตัดสินแล้ว ตัวแทนภาคเหนือแข่งออกแบบและสร้างหุ่นยนต์ RDC 2019 พร้อมแข่งต่อระดับประเทศ
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0550-1024x683.jpg)
การแข่งขันข้างต้นจัดขึ้นภายใต้โครงการพัฒนาทักษะการออกแบบ และสร้างหุ่นยนต์ หรือชื่อเดิมว่า การแข่งขันออกแบบ และสร้างหุ่นยนต์แห่งประเทศไทย (Thailand Robot Design Contest: RDC) ซึ่งคณะวิศวกรรมศาสตร์ มช.เป็นเจ้าภาพจัดการประลองระดับภูมิภาค (ภาคเหนือ) ร่วมกับศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุแห่งชาติ (MTEC) โดยการสนับสนุนจากการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย และศูนย์การค้าพันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ โจทย์การแข่งขันเกี่ยวกับความรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อม Planet Greener เพื่อสนับสนุนให้เยาวชนระดับอุดมศึกษา หรืออาชีวศึกษาใช้เวลาในการทำกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ และพัฒนาศักยภาพให้มีความรู้ความสามารถด้านวิทยาการหุ่นยนต์รวมถึงระบบอัตโนมัติ อันเป็นการสร้างบุคลากรรองรับการเติบโตของอุตสาหกรรมการผลิต การเกษตร การแพทย์ การทหาร การบริการที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง เรียนรู้การทำงานร่วมกันเป็นทีม มีการวางแผน ออกแบบการทำงานอย่างเป็นระบบ ตลอดจนทำให้ผู้ร่วมกิจกรรมได้พัฒนาความรู้ ทักษะ ความคิดในเวทีระดับภูมิภาค ระดับประเทศ และระดับนานาชาติ
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0351-1024x683.jpg)
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0150-1024x683.jpg)
ในปีนี้มีนักศึกษาเข้าร่วมแข่งขั้นทั้งหมด 58 คน จาก 12 สถาบัน ได้แก่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา วิทยาเขตเชียงราย มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา วิทยาเขตภาคพายัพ วิทยาลัยเทคโนโลยีและสหวิทยาการ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา วิทยาลัยเทคนิคสารภี วิทยาลัยเชียงราย มหาวิทยาลัยพะเยา มหาวิทยาลัยราชภัฎพิบูลสงคราม มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง มหาวิทยาลัยนเรศวร มหาวิทยาลัยแม่โจ้ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่ และมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ แบ่งกลุ่มนักศึกษาแต่ละทีมโดยจับฉลากคละกันทุกสถาบัน โดยดำเนินการแข่งขันระหว่างวันที่ 17 – 24พฤษภาคม 2562 ณ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เพื่ออบรมเชิงปฏิบัติการ พร้อมรับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ และรอบชิงชนะเลิศจัดขึ้นเมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2562 ณ ศูนย์การค้าเซ็นทรัล พลาซา เชียงใหม่ แอร์พอร์ต
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0383-1024x683.jpg)
ผลการแข่งขันทีมชนะเลิศ ได้แก่ “พญาเสือโคร่ง” ประกอบด้วย นายภูมิพัฒน์ มีมะโน (มหาวิทยาลัยพะเยา) นายพีรกิติย์ ชาญณรงค์ (มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา วิทยาเขตภาคพายัพ) นายเมธานันท์ เนียมเปี่ยม (มหาวิทยาลัยพิบูลสงคราม)นางสาวกัลยาณี ทองคง (มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง) นายพิสิษฐ์ ชัยทอง (วิทยาลัยเชียงราย) รองชนะเลิศอันดับ 1 คือ ทีม “บักเต้า บักแต๋ง” ประกอบด้วย นายพีรภัทร วังแง่ (มหาวิทยาลัยเชียงใหม่) นายสรรพวิทย์ หน่อคำ (มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา วิทยาเขตภาคพายัพ) นางสาวสิริวิมล มาวงค์ (มหาวิทยาลัยพิบูลสงคราม) นางสาวพิรญาณ์ วงมงคุล (มหาวิทยาลัยแม่โจ้)นายสัตตบงกช แก้วจีน (วิทยาลัยเชียงราย) นายแสงเทียน แสงสรทวีศักดิ์ (วิทยาลัยเทคนิคสารภี) รองชนะเลิศอันดับ 2 ทีม “มะมื่น” ประกอบด้วย นางสาวสุภัค เนื้อไม้ (มหาวิทยาลัยเชียงใหม่) นายธนากร ยงสุวรรณ์ (มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา วิทยาเขตเชียงราย) นางสาวอำพร โพธิ์กอง (มหาวิทยาลัยพิบูลสงคราม) นางสาวกรกนก ศิริรัตน์ (มหาวิทยาลัยนเรศวร) นายไชยวัฒน์ ธรรมเกิดสุข (วิทยาลัยเทคนิคสารภี) และนายภาณุวัฒน์ ธิพฤกษ์ วิทยาลัยเทคโนโลยีและสหวิทยาการ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา) ทั้ง 3 ทีมเป็นตัวแทนเข้าแข่งขันต่อระดับประเทศในวันที่ 27 พฤษภาคม – 8 มิถุนายน 2562 ณ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย รวมถึงศูนย์เทคโนโลยีโลหะ และวัสดุแห่งชาติ ก่อนจะได้ผู้ชนะเป็นตัวแทนประเทศไทยไปแข่งขันต่อใน IDC Robocon 2019 ระดับนานาชาติช่วงเดือนกรกฎาคม ณ ประเทศสหรัฐอเมริกาต่อไป
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0557-1024x683.jpg)
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0537-1024x683.jpg)
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0534-1024x683.jpg)
![](/wp-content/uploads/2019/05/IMGL0540-1024x683.jpg)