เอื้อประโยชน์สาธารณะ.. “วิศวฯ บำเพ็ญ” เก็บขยะหลังงาน “ยี่เป็ง”
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มช.โดยงานบริการการศึกษาและพัฒนาคุณภาพนักศึกษา ร่วมกับเทศบาลนครเชียงใหม่ และอำเภอเมืองเชียงใหม่ จัดโครงการ “วิศวะ ร่วมใจรักษ์สิ่งแวดล้อม” นำนักศึกษาทำกิจกรรม “วิศวกรรม บำเพ็ญประโยชน์” หรือ “วิศวฯ บำเพ็ญ” ทำความสะอาดบริเวณคูเมือง และแม่น้ำปิง หลังประเพณียี่เป็งเชียงใหม่เสร็จสิ้น เพื่อให้นักศึกษาฯ ได้ตระหนักในหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบต่อสังคม ตลอดจนรู้จักเสียสละเพื่อส่วนรวม
นักศึกษาคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ร่วมกิจกรรม “วิศวฯ บำเพ็ญ” แบ่งสายออกเก็บขยะหลังจบงานประเพณีที่ชาวล้านนาปฏิบัติสืบทอดกันมาตั้งแต่ครั้งโบราณกาลอย่าง “ประเพณียี่เป็ง” ซึ่งเป็นที่เห็นได้ชัดว่ามีขยะเกลื่อนกลาดจำนวนมาก โดยในวันที่ 7 – 8 พฤศจิกายน 2557 นักศึกษาได้พร้อมใจกันออกเก็บกวาดบริเวณคูเมืองตั้งแต่ประตูท่าแพ ไปจนถึงบริเวณหน้าตลาดสมเพชร และอีกกลุ่มหนึ่งเดินทางไปทำความสะอาดแม่น้ำปิง บริเวณตลาดเมืองใหม่ไปจนถึงเจดีย์ขาว เทศบาลนครเชียงใหม่ โดยกิจกรรมนี้มุ่งหมายให้นักศึกษารู้จักรักษาสิ่งแวดล้อม รณรงค์ลดภาวะโลกร้อน รวมถึงก่อให้เกิดความสามัคคีเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ทั้งยังสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างบุคลากร นักศึกษาใหม่ นักศึกษารุ่นพี่ ตลอดจนประสานความร่วมมือ สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างสถาบันและชุมชน