วิศวฯ มช. จัดประชุมเชิงปฏิบัติการ Readiness Review เตรียมความพร้อมยื่นขอ ABET ภายในปี 2567
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/S__17924107_0-1024x504.jpg)
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ นำโดยคณบดี รองศาสตราจารย์ ดร.ธงชัย ฟองสมุทร ให้เกียรติกล่าวเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ “การจัดทำรายงาน Readiness Review ประจำปี 2567” จัดโดย งานนโยบายและแผน และประกันคุณภาพการศึกษา โดยหัวหน้าภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ภิญโญ พวงมะลิ ให้เกียรติเป็นวิทยากรในการประชุมดังกล่าว ซึ่งจัดขึ้นในวันจันทร์ที่ 22 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. ณ ทรีสเคป รีทรีท รีสอร์ทเชียงใหม่ อ.หางดง จ.เชียงใหม่
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มีเป้าหมายในการสนับสนุนความเป็นเลิศทางวิศวกรรมให้ทุกหลักสูตรในระดับปริญญาตรีของคณะวิศวกรรมศาสตร์ ซึ่งในการประชุมประจำปี 2567 นี้ เป็นการรายงานและเตรียมพร้อมด้านข้อมูลในการยื่นขอรับรองตามมาตรฐาน Accreditation Board for Engineering and Technology (ABET) ในปี 2567 ให้แก่ หลักสูตรวิศวกรรมศาสตรบัณฑิต 3 หลักสูตร ที่มีความพร้อมประกอบด้วย สาขาวิชาวิศวกรรมโยธา สาขาวิชาวิศวกรรมเหมืองแร่และปิโตรเลียม และสาขาวิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม ตลอดจนเพื่อเป็นการวางเป้าหมายในการนำแนวทางการรับรองมาตรฐานคุณภาพการศึกษาสากล Accreditation Board for Engineering and Technology (ABET) และ Thailand Accreditation Board of Engineering Education (TABEE) มาใช้ในการพัฒนาคุณภาพหลักสูตรของคณะวิศวกรรมศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ให้มีความเป็นมาตรฐานสากล และทัดเทียมในระดับนานาชาติต่อไป ทั้งนี้ การประชุมดังกล่าวจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 22-23 เมษายน 2567 โดยมีผู้แทนหลักสูตรเข้าร่วมการประชุม
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/S__17924102_0-1024x768.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/S__17924104_0-1024x768.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/S__17924105_0-1024x768.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/S__17924106_0-1024x768.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/04/S__17924109_0-1024x768.jpg)