![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/9a91fa3d-9b30-4771-bb87-1f34090d5123.jpg)
ชาววิศวฯ มช. ร่วมรำลึกถึงวันก่อตั้งบ้านช้างเหล็ก จัดพิธีทำบุญวันคล้ายวันสถาปนาคณะวิศวกรรมศาสตร์
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ นำโดยคณบดี รองศาสตราจารย์ ดร.ธงชัย ฟองสมุทร คณะผู้บริหาร คณาจารย์ และบุคลากรคณะวิศวกรรมศาสตร์ จัดพิธี “ทำบุญวันคล้ายวันสถาปนาคณะวิศวกรรมศาสตร์” เพื่อเป็นการรำลึกถึงวันก่อตั้งคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในโอกาสครบรอบ 54 ปี ในปี 2567 ของการก่อตั้งคณะวิศวกรรมศาสตร์ และเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่คณะวิศวกรรมศาสตร์ บุคลากร นักศึกษา และศิษย์เก่าของคณะฯ ในวันอังคารที่ 4 มิถุนายน 2567 โดยเริ่มพิธีบวงสรวงองค์พระวิษณุกรรม เวลา 07.19 น. ณ ลานพระวิษณุ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มช. จากนั้น ออกเดินทางไปยัง วัดป่าแดงมหาวิหาร เพื่อทำบุญเนื่องในวันคล้ายวันสถาปนาคณะวิศวกรรมศาสตร์ มช. เวลา 08.10 น.
คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ก่อตั้งขึ้นตามวัตถุประสงค์ในการจัดตั้งมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในการผลิตบัณฑิตทางด้านวิศวกรรมศาสตร์ในระดับปริญญาตรีและบัณฑิตศึกษาให้มีคุณภาพ โดยสมัยรัฐบาลของนายกรัฐมนตรีจอมพลถนอม กิตติขจร คณะวิศวกรรมศาสตร์ได้รับประกาศให้เป็นส่วนหนึ่งของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมื่อวันที่ 3 มิถุนายน พ.ศ.2513 ต่อมาคณะวิศวกรรมศาสตร์ได้เจริญเติบโตขึ้นตามวันเวลา
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/5d2c18ce-cddd-406e-9011-b54e18ac9c1b-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/58390794-9301-4543-b929-407922e46098-1024x576.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/S__32382986-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/S__32382985-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/S__32382983-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/d7298352-e17d-4a13-8854-0dd3128a6a5d-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/fc451d5e-411a-4d7f-b24f-ba2f5427f7bf-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/fd38bac2-4684-45e6-90b8-8b44d7886db2-1024x577.jpg)
![](https://eng.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/S__32382987-1024x576.jpg)